Yin Amfani da Takardun shiga cikin Kwamfuta da Sadarwar

A cikin fasaha ta kwamfuta da fasahar zamani, oct oct yana wakiltar kowane nau'i takwas. Yanayin martaba a cikin nau'in lissafi daga 0 zuwa 255.

Kalmar octet ana amfani dashi a wasu abubuwan, kamar wasan kwaikwayo, don komawa zuwa rukuni na mutane takwas ko sassan.

Asusai vs. Bytes

Dukkan na'urori na yau da kullum suna aiwatar da byte a matsayin nau'i 8-bit. Ana ba da alamomi da alamomi daga wannan hangen zaman gaba. Saboda wannan dalili, wasu mutane suna amfani da kalmomi guda biyu. A tarihi, duk da haka, kwakwalwa suna goyon bayan bayanan da ke da lambobi daban-daban na ragowa; bytes da bytes yana nufin abubuwa daban-daban a wannan mahallin. Ma'aikatan cibiyar sadarwa sun fara amfani da kalmar octet shekaru da yawa da suka wuce don kula da wannan bambanci.

Ma'aikatan injiniya na kwamfuta sun yi amfani da kalmar nan a lokacin amfani da nau'in 4-bit (rabi na ɗaya ta octet ko byte) maimakon kiran shi "rabi byte" (ko "quartet," kamar yadda yake a cikin kiɗa).

Ƙungiyar Oktoba a cikin adireshin IP da kuma layin Iyakokin sadarwa

Kalmar ma'anar octet tana nufin tarin duk wasu adadin alaƙa da aka haɗu. Ana iya samun ƙwaƙwalwar martaba a cikin yarjejeniyar Intanet (IP) , inda 4 bytes na adireshin IPv4 ya ƙunshi 4 bytes. A cikin sanarwa-ƙayyadaddun ƙaddara, adireshin IP yana bayyana kamar haka:

[octet]. [octet]. [octet]. [octet]

Misali:

192.168.0.1

Adireshin IPv6 yana ƙunshe da 16 octets maimakon hudu. Ganin cewa sanarwa na IPv4 ya raba kowane ɗaya ta hanyar byte tare da dot (.), Rubutun IPv6 ya raba nau'i-nau'i na bytes tare da wani mallaka, kamar haka:

[octet] [octet]: [octet] [octet] :::::: [octet] [octet]

Har ila yau, mawallafin na iya komawa ga raka'a ɗayan mutum ta hanyar jigilar maɓallin sauti ko ƙafa. Masu aikin injiniya a wasu lokuta suna rarraba ka'idodin su ta hanyar yin amfani da octet ko tazarar octet . Wata yarjejeniya ta hanyar octet-stuffing tana tallafawa raka'a saƙonni tare da sakonni na musamman (ƙananan ƙuƙwalwa) na raguwar (ɗaya ko fiye da bytes) an saka don nuna ƙarshen saƙo. Wata yarjejeniya ta ƙididdiga ta octet tana goyan bayan rahotannin saƙonni da girman su (adadin octets) wanda aka sanya a cikin jagorar sauti. Duk hanyoyi guda biyu suna ba da izini ga masu karɓar saƙo don ƙayyade lokacin da suka gama aiki tare da sarrafa bayanai masu shiga, kodayake kowane yana da kwarewa dangane da yadda ake amfani da wannan yarjejeniya. (Hanyar na uku, wanda ake kira haɗiyar haɗi , yana da mai aika sako ya ƙare ƙarshen haɗi don nuna cewa babu ƙarin bayanai da aka aika.)

Yawan Oktoba

A cikin masu bincike na yanar gizo, aikace-aikacen aikace-aikacen MIME / octet-rafi yana nufin wani fayil din binada wanda uwar garken yake kawowa akan haɗin HTTP . Masu amfani da yanar gizo suna amfani da rafuffukan octet lokacin da suke aiki tare da nau'ikan fayilolin binary da kuma lokacin da basu iya gane nau'in ta sunan sunansa ba ko don ɗaukar kowane tsari na musamman.

Masu bincike sukan saukaka mai amfani don gane nau'in fayil na rafi na octet ta hanyar ajiye fayil din tare da filayen filename.