Chmod umurnin a cikin Linux

Canja izinin fayil daga layin layin Linux

Dokar chmod (ma'anar canji yanayin) yana baka damar canza izinin shiga na fayiloli da manyan fayiloli.

Dokar chmod, kamar sauran dokokin, za a iya kashe daga layin umarni ko ta hanyar fayil ɗin rubutun.

Idan kana buƙatar lissafin izinin fayil, zaka iya amfani da umarni na ls .

Lambar Umurni na chmod

Wannan shi ne daidaitawa ta dace lokacin amfani da umurnin chmod:

tsarin [ch'od] [yanayin] yanayin, [mode] file1 [file2 ...]

Wadannan su ne wasu sababbin zaɓuɓɓukan da aka yi amfani da su tare da chmod:

Da ke ƙasa akwai jerin sunayen izini na dama waɗanda za a iya saitawa ga mai amfani, ƙungiya, da kuma kowa da kowa a kwamfutar. Kusa da lambar shi ne rubuta / rubuta / rubuta harafin daidai.

chmod Matakan Umurni

Idan kuna, alal misali, kuna so ya canja izini na fayil "mahalarta" don kowa yayinda yake da cikakken damar shiga shi, za ku shiga:

mahalarta 777

Na farko 7 ya bada izini ga mai amfani, na biyu na 7 ya bada izini ga ƙungiyar, kuma na uku na 7 ya bada izini ga kowa.

Idan kana son zama kadai wanda zai iya samun dama gare shi, zaka yi amfani da:

700 mahalarta

Don ba kanka da ƙungiyar ku cikakken shiga:

ƙungiyar membobin 770

Idan kana so ka ci gaba da samun dama ga kanka, amma so ka kiyaye wasu mutane daga gyaggyara fayil din, zaka iya amfani da:

mahalarta 755

Wadannan suna amfani da haruffa daga sama don canja izinin "mahalarta" domin mai shi zai iya karantawa da rubutawa zuwa fayil ɗin, amma bai canza izini ga kowa ba:

yan ƙungiyar 'yan u = rw

Ƙarin Bayani akan umurnin chmod

Zaka iya canza ikon mallakar ƙungiyar fayiloli da manyan fayilolin da ke tare da umurnin chgrp. Canja ƙungiyar tsoho don sababbin fayiloli da manyan fayiloli tare da umurnin newgrp.

Ka tuna cewa alamun alaƙa da aka yi amfani da su a cikin umarni na chmod zai shafi ainihin abu, abin nufi.