Koyi Dokar Linux - fdisk

Sunan

fdisk - manipulator na layi na Linux don Linux

Synopsis

fdisk [-u] [-b sectorsize ] [-C- cyls ] [-H shugabannin ] [-S ƙungiya ] na'urar

fdisk -l [-u] [ na'urar ... ]

fdisk -s partition ...

fdisk -v

Bayani

Hard disks za a iya raba zuwa ɗaya ko fiye da disks dashi da ake kira partitions . An rarraba wannan rarraba a cikin tebur na ɓangaren da aka samo a cikin sashen 0 na faifai.

A cikin BSD duniya yayi magana game da 'fayiloli' da 'disklabel'.

Linux yana buƙatar aƙalla ɗaya bangare, wato don tushen tsarin fayil . Zai iya amfani da fayilolin swap da / ko swap partitions, amma karshen su ne mafi inganci. Saboda haka, yawanci ɗaya zai so wani bangare na Linux na gaba ɗaya wanda aka keɓe a matsayin ɓangaren swap. A kan na'urar da aka dace da na'urorin Intel, BIOS cewa takalmin tsarin zai iya samun dama ga farkon 1024 cylinders na faifai. Saboda wannan dalili, mutanen da ke da manyan disks sau da yawa suna ƙirƙirar ɓangare na uku, kawai ƙananan MB, yawanci suna kunnawa / kora , don adana hoton kernel da wasu fayiloli masu mahimmanci da ake buƙata a lokacin ƙaddara, don tabbatar da cewa wannan kaya ne m zuwa BIOS. Akwai wasu dalilai na tsaro, sauƙi na gwamnati da madadin, ko gwada, don amfani fiye da mafi yawan yawan sauti.

Gyara shafukan bugawa, ajiye lokaci tare da software na gudanarwa na layi.

fdisk (a cikin nau'i na farko) shine shirin da aka kaddamar don tsarawa da sarrafawa na launi na ɓangaren. Ya fahimci sassan layi na DOS da kuma BSD ko SUN nau'ikan disklabels.

Kayan aiki yawanci ɗaya daga cikin wadannan:

/ dev / hda / dev / hdb / dev / sda / dev / sdb

(/ dev / hd [for] ga fayilolin IDE, / dev / sd [ap] don disiki na SCSI, / ƙaddara ga ESDI disks, / dev / xd na aboki XT. Sunan na'ura yana nufin dukkan faifai.

Wannan bangare ne sunan na'urar da ya biyo baya. Alal misali, / dev / hda1 shine bangare na farko a kan dakin farko IDE a cikin tsarin. Diski na iya samun har zuwa 15. Dubi /usr/src/linux/Documentation/devices.txt .

Wata nau'i na BSD / SUN typelabel na iya kwatanta sashe 8, kashi na uku ya kamata ya zama 'ɓangaren' disk '. Kada ka fara wani bangare wanda ke amfani da shi na farko (kamar swap partition) a Silinda 0, tun da wannan zai rushe disklabel.

Wani nau'i na IRIX / SGI disklabel na iya kwatanta sashe 16, wanda ya zama aya ɗaya ya zama wani bangare na 'ƙarar' duka, yayin da tara ya kamata a buga maɓallin "ƙararrawa". Mai rikodin ƙara zai rufe tebur na launi, watau, yana farawa akan nau'in ƙari kuma yana ƙaruwa ta hanyar tsoho fiye da biyar. Sauran sarari a cikin maɓallin ƙararraki na iya amfani dashi ta shigarwar shigarwar shugabanci. Babu wani sigina na iya rinjaya da maɓallin ƙararrawa. Har ila yau, kada ku canza irinta kuma ku sanya wasu fayilolin fayil akan shi, tun da za ku rasa launi na bangare. Yi amfani da wannan lakabin kawai lokacin yin aiki tare da Linux akan na'urorin IRIX / SGI ko diski IRIX / SGI karkashin Linux.

Za'a iya rarraba jerin ɓangarori na DOS irin su. A cikin sashi 0 akwai wuri don bayanin raunin 4 (mai suna 'primary'). Ɗaya daga cikin waɗannan na iya zama wani bangare mai tsawo; wannan akwati ne da ke riƙe da sassan faɗakarwa, tare da bayanan da aka samu a cikin jerin sassan da aka haɗta, kowannen da yake gabatar da sassan layi na daidai. Sashe na farko na farko, a yanzu ko a'a, sami lambobi 1-4. Sashe masu mahimmanci fara lamba daga 5.

A cikin tebur na DOS na ɓangaren da aka saka a cikin hanyoyi biyu: a matsayin cikakken adadin sassan (da aka ba a cikin rabi 32) kuma a matsayin maƙalar Cylinders / Heads / Sectors sau uku (da aka ba a 10 + 8 + 6 ragowa). Tsohon yana da kyau - tare da 512-byte sassa wannan zai aiki har zuwa 2 TB. Wannan karshen yana da matsala daban-daban. Da farko, ana iya cika wadannan fannonin C / H / S ne kawai a yayin da aka sani yawan adadin shugabannin da yawan adadin sassa ta hanya. Abu na biyu, koda mun san abin da waɗannan lambobin ya kamata, 24 raguwa da suke samuwa ba su ishe ba. DOS yana amfani da C / H / S kawai, Windows yana amfani da duka biyu, Linux bata amfani da C / H / S.

Idan za ta yiwu, fdisk za ta samo lissafin faifai ta atomatik. Wannan ba lallai ba ne a cikin fannin jiki na fannin jiki (hakika, kwakwalwar zamani ba ta da wani abu kamar launi na jiki, hakika ba wani abu da za'a iya bayyana a cikin siffofin Cylinders / Heads / Sectors simplistic), amma shine jigon fasalin da MS-DOS yayi don launi na ɓangaren.

Yawancin lokaci duk yana da kyau ta hanyar tsoho, kuma babu matsaloli idan Linux shine tsarin kawai a kan faifai. Duk da haka, idan an raba raguwa tare da sauran tsarin aiki, yana da kyau kyauta don barin fdisk daga wani tsarin aiki ya yi akalla ɗaya bangare. A lokacin da Linux takalma ya dubi tebur na bangare, kuma yayi ƙoƙari ya ɓoye abin da ake buƙatar shi don haɗin kai mai kyau tare da sauran tsarin.

A duk lokacin da aka fitar da tebur na ɓangaren, an yi daidaitattun dubawa a kan shigarwar tebur. Wannan duba yana tabbatar da cewa yanayin farawa da kuma mahimmanci daidai ne, da kuma cewa ɓangaren yana farawa kuma yana ƙare a kan iyakoki na cylinder (sai dai na farko bangare).

Wasu sassan MS-DOS sun kirkiro wani bangare na farko wadda ba zata fara a kan iyakokin Silinda ba, amma a kan sashi 2 na farko na cylinder. Sassin da aka fara a cikin Silinda 1 ba zai iya farawa a kan iyakokin Silinda ba, amma wannan ba zai iya haifar da matsala ba sai dai kana da OS / 2 a kan mashinka.

A haɗa () da kuma BLKRRPART ioctl () (sake karanta launi na ɓangaren daga faifai) ana yi kafin yin fita lokacin da aka sabunta layin. Tun da daɗewa ya kasance dole ya sake yin bayan amfani da fdisk. Ba na tsammanin wannan batu shine - hakika, sake dawowa da sauri zai iya haddasa asarar bayanan da aka rubuta. Lura cewa duka kwaya da na'urar diski zasu iya buƙatar bayanai.

Dus 6.x Gargaɗi

Dokar DOS 6.x Dokar FORMAT na neman wasu bayanai a bangare na farko na bayanan bangare na bangare, kuma yana bi da wannan bayanin a matsayin abin dogara fiye da bayanin a cikin tebur na ɓangaren. DOS FORMAT yana buƙatar DOS FDISK don share bayanan farko na 512 na bayanan wani bangare a duk lokacin da babban canji ya auku. DOS FORMAT zai dubi wannan ƙarin bayani ko da an ba flag / U - muna ganin wannan bug a DOS FORMAT da DOS FDISK.

Lissafi ita ce idan ka yi amfani da cfdisk ko fdisk don canja girman girman shigarwa na DOS, sa'an nan kuma dole ne ka yi amfani da dd zuwa siffar farko na 512 na wannan bangare kafin amfani da DOS FORMAT don tsara tsarin. Alal misali, idan kuna amfani da cfdisk don yin shigarwar shigarwa na DOS don / dev / hda1, to, (bayan ya fita fdisk ko cfdisk kuma sake sakewa Linux don bayanin da ke cikin bangare na aiki) za ku yi amfani da "dd idan = / dev / zero of = / dev / hda1 bs = 512 count = 1 "zuwa siffar farkon 512 bytes na bangare.

KA SAI DA KUMA idan ka yi amfani da umarni dd , tun da ƙananan rubutu zai iya yin duk bayanan da ke cikin rumbunka mara amfani.

Domin mafi kyawun sakamako, ya kamata kayi amfani da tsarin saiti na takaddun OS na musamman. Alal misali, ya kamata ka sa DOS ta rabu tare da shirin DOS FDISK da kuma Linux tare da Linux fdisk ko Linux cfdisk shirin.

Zabuka

-b sectorsize

Saka bayanin girman girman kan. Lambobin yabo masu daraja sune 512, 1024, ko 2048. (Kernels na yau da kullum sun san girman girman kansu. Yi amfani da wannan kawai a kan tsohuwar kernels ko don soke kullin kernel.)

-C cyls

Saka yawan adadin magunguna na faifai. Ba ni da wani dalili da yasa wani zai so ya yi haka.

-H shugabannin

Saka yawan adadin shugabannin. (Ba lambar jiki ba, ba shakka ba, amma lambar da ake amfani dashi na tebur.) Dalilai masu ban sha'awa suna 255 da 16.

-S ƙungiyoyi

Saka adadin sassan ta hanyar waƙa na faifai. (Ba lambar jiki ba, ba shakka, amma lambar da aka yi amfani da shi a kan tebur.) Adadi mai kyau shine 63.

-l

Rubuta sassan layi don na'urorin da aka ƙayyade sannan kuma fita. Idan ba a ba na'urorin ba, waɗanda aka ambata a / proc / partitions (idan akwai) suna amfani.

-u

A lokacin da zaɓin launi na ɓangaren, ba da girma a sassa maimakon cylinders.

-s raba

Girman ɓangaren (a cikin tubalan) an buga a kan fitarwa.

-v

Print version number of fdisk shirin da fita.