Yadda za a ƙirƙirar Hotuna a cikin Linux tare da Dokar "mkdir"

Wannan jagorar zai nuna maka yadda za a ƙirƙirar manyan fayiloli ko kundayen adireshi a cikin Linux ta amfani da layin umarni.

Dokar da kake amfani dashi don ƙirƙirar kundayen adireshi shine mkdir. Wannan talifin ya nuna maka hanya mai mahimmanci don ƙirƙirar kundayen adireshi a cikin Linux da kuma rufe dukkan sauyawa.

Yadda za a ƙirƙirar Sabuwar Labaran

Hanyar mafi sauki don ƙirƙirar sabon shugabanci shine kamar haka:

mkdir

Alal misali, idan kuna son ƙirƙirar shugabanci a ƙarƙashin fayil ɗinku na gida da ake kira jarraba, buɗe wata taga mai mahimmanci kuma tabbatar cewa kun kasance cikin babban fayil ɗinku (amfani da cd ~ umarni ).

gwajin mkdir

Canza Yarjejeniyar Sabuwar Labaran

Bayan ƙirƙirar sabon babban fayil za ka iya so ka sanya izini don kawai wani mai amfani zai iya samun dama ga babban fayil ko don wasu mutane su iya shirya fayiloli a babban fayil amma wasu sun karanta kawai.

A cikin ɓangare na ƙarshe, Na nuna maka yadda za a ƙirƙirar shugabanci da ake kira gwajin. Gudun umarni na umarni zai nuna maka izini don wannan shugabanci:

ls -lt

Hakanan zaka iya samun wani abu tare da wadannan layi:

drwxr-xr-x 2 ƙungiyar kamfani 4096 Mar 9 19:34 gwajin

Abubuwan da muke sha'awar su ne mai mallakar drwxr-xr-x da rukuni

D ya gaya mana cewa jarrabawa shine shugabanci.

Na farko da haruffan uku bayan d sune izinin mai shi don jagorancin da aka ba da sunan mai shi.

Kalmomi uku masu zuwa sune izini na ƙungiyar don fayil ɗin da sunan mai suna ya bayyana. Har ila yau zaɓuɓɓuka suna r, w, da x. A - yana nufin akwai izinin rasa. A cikin misalin da kowa ya kasance a cikin rukuni zai iya samun dama ga fayil kuma ya karanta fayiloli amma ba zai iya rubutawa zuwa babban fayil ba.

Kalmomin ƙarshe na uku sune izini da duk masu amfani da kuma yadda kake gani a cikin misali a sama da waɗannan sune daidai da izinin ƙungiyoyi.

Don canja izini don fayil ko babban fayil zaka iya amfani da umurnin chmod . Dokar chmod tana baka damar saka lambobi 3 waɗanda suka sanya izini.

Don samun cakuda izini ku ƙara lambobi tare. Misali don karantawa da yin izinin izini lambar da ake bukata shine 5, don karantawa da rubuta izini lambar ta 6 kuma don rubutawa da aiwatar izini lambar ta 3.

Ka tuna cewa kana bukatar ka saka lambobi 3 a matsayin ɓangare na umurnin chmod. Lambar farko tana da izinin mai shi, lambar na biyu don izinin ƙungiyoyi kuma lambar ƙarshe ta ga kowa da kowa.

Alal misali don samun cikakken izini ga mai shi, karanta da kuma aika izini a kan rukunin kuma ba izini ga wani ɗayan rubuta irin wannan:

gwajin 750

Idan kuna son canza sunan sunaye da ke da babban fayil yin amfani da umurnin umarni.

Alal misali, ɗauka kana son ƙirƙirar shugabanci cewa duk masu lissafi a kamfanin ku iya samun dama.

Da farko, ƙirƙirar asusun rukuni ta hanyar buga waɗannan abubuwa masu zuwa:

groupadd asusun

Idan ba ka da izini daidai don ƙirƙirar ƙungiyar da zaka iya buƙata don amfani da sudo don samun ƙarin dama ko canzawa zuwa asusu tare da izini masu amfani ta yin amfani da umarnin su .

Yanzu zaka iya canza ƙungiyar don babban fayil ta buga wadannan:

chgrp lissafin

Misali:

chgrp lissafin gwajin

Don ba kowa a cikin rukunin asusun ya karanta, rubuta da kuma sanya damar da mai shi amma karantawa kawai ga kowa da kowa zaka iya amfani da wannan umurnin:

gwajin 770 na chmod

Don ƙara mai amfani a cikin rukunin asusun ku mai yiwuwa za ku so yin amfani da wannan umurnin:

usermod -a -G asusun

Umurin da ke sama ya ƙaddamar da lissafin asusun zuwa jerin ƙungiyoyin sakandare mai amfani yana da damar shiga.

Yadda za a ƙirƙirar Directory da Saitin Izini a lokaci guda

Zaka iya ƙirƙirar shugabanci kuma saita izini don wannan shugabanci a lokaci ɗaya ta yin amfani da umarnin da ke biyewa:

mkdir -m777

Umurin da ke sama zai ƙirƙira babban fayil wanda kowa ya sami damar shiga. Yana da mahimmanci cewa kuna son ƙirƙirar wani abu tare da wannan izini.

Ƙirƙiri Ƙari da Duk iyaye da ake Bukata

Ka yi tunanin kana son ƙirƙirar tsarin shugabanci amma ba ka so ka ƙirƙiri kowanne ɗayan fayil tare da hanya kuma ka yi aikinka zuwa ƙasa.

Misali, zaka iya ƙirƙirar manyan fayiloli don kiɗa kamar haka:

Zai zama m don yin jigon dutse, sa'an nan kuma alice cooper da kuma sarauniyar sarauniya sannan kuma ƙirƙirar fayil na rap da dr dre fayil sa'an nan kuma babban fayil jazz sannan kuma babban fayil na kundin kabilun.

Ta hanyar ƙaddamar da sauyawa mai canzawa za ka iya ƙirƙirar dukkan fayilolin iyaye akan tashi idan ba su wanzu ba.

mkdir -p

Alal misali, don ƙirƙirar ɗaya daga cikin manyan fayilolin da aka lissafa a sama yayi kokarin umarni mai biyowa:

mkdir -p ~ / music / rock / alicecooper

Tabbatar da Tabbatar cewa An Ƙirƙiri Rubuce

Ta hanyar tsoho, umarnin mkdir bai gaya maka ba idan an samu nasarar jagorar da kake ƙirƙira. Idan babu kurakurai sun bayyana a lokacin zaka iya ɗaukar cewa yana da.

Idan kana so ka sami karin bayanan verbose don ka san abin da aka halicce ta amfani da sauyawa mai zuwa.

mkdir -v

Sakamakon zai kasance tare da layin mkdir: ƙirƙirar shugabanci / hanyar / to / directoryname .

Amfani & # 34; mkdir & # 34; a cikin Rubutun Shell

Wani lokaci za ku so yin amfani da umurnin "mkdir" a matsayin ɓangare na rubutun harshe. Alal misali, bari mu dubi rubutun da ke yarda da hanyar. Lokacin da aka aiwatar da rubutun zai ƙirƙira babban fayil kuma ƙara fayil ɗin rubutu daya mai suna "sannu".

#! / bin / bash

mkdir $ @

cd $ @

tabawa

Dole ne a hada da layin farko a cikin kowane rubutun da ka rubuta kuma ana amfani dasu don nuna cewa wannan shine rubutun BASH.

Ana amfani da umurnin "mkdir" don ƙirƙirar babban fayil. Za a maye gurbin "$ @" ( wanda aka sani da sigogin shigarwa ) a ƙarshen jerin biyu da 3rd tare da darajar da kuka ƙayyade a lokacin da kake aiwatar da rubutun.

Dokar "cd" ta canza a cikin jagorar da ka saka kuma a karshe umarnin taɓawa ya ƙirƙira wani fayil marar amfani da ake kira "sannu".

Zaka iya gwada rubutun don kanka. Don yin haka bi wadannan umarni:

  1. Bude wani taga mai haske (latsa Alt da T ya kamata su yi)
  2. Shigar da Nano dabarun
  3. Rubuta a cikin umarnin da ke sama a cikin edita
  4. Ajiye fayil ta latsa CTRL da O a lokaci guda
  5. Fita fayil ɗin ta latsa CTRL da X a lokaci guda
  6. Canja izinin ta hanyar buga chmod + x createhellodirectory.sh
  7. Gudun rubutun ta buga ./createhellodirectory.sh gwajin

Lokacin da kake gudanar da rubutun rubutun da ake kira "gwajin" za a ƙirƙira kuma idan kun canza zuwa wannan shahadar ( cd gwajin) kuma ku gudanar da jerin labaran ( ls), za ku ga fayil guda da ake kira "sannu".

Ya zuwa yanzu yana da kyau amma yanzu kayi kokarin sake zagaye na 7.

  1. Wani kuskure zai bayyana yana nuna cewa babban fayil ya wanzu.

Akwai abubuwa daban-daban da za mu iya yi don inganta rubutun. Alal misali, idan babban fayil ya riga ya kasance ba mu kula dasu ba muddun akwai.

#! / bin / bash

mkdir -p $ @

cd $ @

tabawa

Idan ka saka -p a matsayin wani ɓangare na umarni na mkdir to bazai kuskure ba idan babban fayil ya riga ya kasance amma idan ba ya wanzu zai ƙirƙira shi ba.

Kamar yadda yake faruwa umarnin taɓawa zai haifar da fayil idan ba ta wanzu amma idan akwai wanzu kawai yana gyara kwanan wata da lokaci na ƙarshe.

Ka yi tunanin yadda aka maye gurbin sanarwa ta hanyar sanarwar sanarwa wanda ya rubuta rubutu zuwa fayil din kamar haka:

#! / bin / bash

mkdir -p $ @

cd $ @

Kira "sannu" >> sannu

Idan kun gudu da umarni "./createhellodirectory.sh" har yanzu ma'anar shine fayil din da ake kira "hello" a cikin gwajin gwajin zai girma da girma tare da lambobi da yawa da kalmar "sannu" a cikinta.

Yanzu, wannan yana iya ko a'a ba kamar yadda ake nufi amma bari mu ce a yanzu cewa wannan ba aikin da ake so ba. Zaka iya rubuta gwaji don tabbatar da cewa babu jagorar kafin ka fara umarni mai sauti kamar haka.

#! / bin / bash

mkdir $ @ 2> / dev / null;

idan [$? -eq 0]; to,

cd $ @

Kira "sannu" >> sannu

fita

fi

Wannan rubutun na sama shine hanyar da aka fi so don sarrafawa da ƙirƙirar manyan fayiloli. Dokar mkdir ta haifar da babban fayil wanda aka wuce a matsayin saitin shigarwa amma duk wani ɓataccen kuskure ya aika zuwa / dev / null (wanda yake nufin babu inda yake).

Layin na uku yana duba matsayin fitarwa na umarnin da ya gabata wanda shine kalmar "mkdir" kuma idan ya ci nasara zai yi maganganun har sai bayanan "fi" ya isa.

Wannan yana nufin za ka iya ƙirƙirar babban fayil sannan ka yi duk abin da kake son idan umurnin ya ci nasara. Idan kana so ka yi wani abu idan umurnin bai ci nasara ba sai ka iya shigar da wani bayani kamar haka:

#! / bin / bash

mkdir $ @ 2> / dev / null;

idan [$? -eq 0]; to,
cd $ @
Kira "sannu" >> sannu
fita
wasu
cd $ @
Kira "sannu"> sannu
fita
fi

A cikin rubutun da ke sama idan bayanin da mkdir ya yi ya kasance bayanan bayanan da aka aika da kalmar "sannu" zuwa ƙarshen fayil da aka kira "sannu" alhãli kuwa idan ba a wanzu sabon fayil za a kirkira "hello" tare da kalmar " sannu "a cikinta.

Wannan misali ba mai amfani ba ne saboda za ku iya cimma irin wannan sakamako ta hanyar yin amfani da layin sallo "hello"> kullum . Ma'anar misali ita ce nuna cewa za ku iya gudanar da umurnin "mkdir", boye ɓangaren kuskure, duba matsayi na umurnin don ganin idan ya ci nasara ko a'a, sannan kuma kuyi saiti ɗaya na umarnin idan umurnin "mkdir" ya ci nasara kuma wani tsari na umarni idan ba haka ba.