Yadda za a ƙirƙirar masu amfani a Linux Yin amfani da Dokar "useradd"

Linux dokokin sa rayuwa sauki

Wannan jagorar ya nuna maka yadda za a ƙirƙiri masu amfani a cikin Linux ta amfani da layin umarni. Yayinda yawancin rabawa na Linux suna samar da kayan aikin da aka tsara domin samar da masu amfani yana da kyakkyawan fahimta don koyon yadda za a yi shi daga layin umarni don ku iya canza ƙwarewarku daga ɗayan rarraba zuwa wani ba tare da koyon sababbin masu amfani ba.

01 na 12

Yadda za a ƙirƙirar mai amfanin

Mai amfani Ƙara Saiti.

Bari mu fara da ƙirƙirar mai amfani.

Umarnin nan zai ƙara sabon mai amfani da ake kira gwada zuwa tsarinka:

Sudo amfaniradd gwajin

Abin da zai faru lokacin da wannan umurnin zai gudana zai dogara ne akan abinda ke ciki na fayil ɗin sanyi wanda yake a / sauransu / tsoho / useradd.

Don duba abinda ke cikin / sauransu / tsoho / useradd gudu da wadannan umurnin:

sudo Nano / sauransu / tsoho / useradd

Fayil din tsari zai saita tsoho harsashi wadda Ubuntu ke bin / sh. Duk sauran zaɓuɓɓuka suna yin sharhi.

Magana da zaɓuɓɓuka zai ba ka damar saita babban fayil na gida, ƙungiyar, yawan kwanaki bayan kalmar sirri ta ƙare kafin asusun ya zama abin ƙyama da ranar ƙarewar ƙare.

Abu mai mahimmanci don glean daga bayanin da ke sama shine cewa yin amfani da umarni na amfaniradd ba tare da wani sauyawa ba zai iya samar da sakamako daban-daban a kan rabawa daban-daban kuma yana da dangantaka da saitunan / sauransu / tsoho / amfaniradd fayil.

Bugu da ƙari ga fayil / sauransu / tsoho / useradd, akwai fayil wanda ake kira /etc/login.defs wanda za'a tattauna a baya a cikin jagorar.

Muhimmin: ba a saka sudo a kowane rarraba ba. Idan ba a shigar ba kana buƙatar shiga cikin asusu tare da izini dace don ƙirƙirar masu amfani

02 na 12

Yadda za a ƙirƙirar mai amfani tare da gidan shiga gidan

Ƙara mai amfani da gida.

Misalin da ya gabata ya kasance mai sauƙi amma mai amfani yana iya ko ba a sanya shi a cikin gida bisa tushen fayil ɗin saiti ba.

Don tilasta ƙirƙirar shugabancin gida don amfani da umurnin mai zuwa:

amfani gwada-gwajin gwaji

Dokar da ke sama ya kirkirar babban fayil / gida / gwaji don gwajin mai amfani.

03 na 12

Yadda za a ƙirƙirar mai amfani tare da shafukan yanar gizo daban-daban

Ƙara mai amfani tare da gida daban.

Idan kana son mai amfani ya sami babban fayil na gida a wuri daban zuwa tsoho za ka iya amfani da -d.

sudo useradd -m -d / gwada gwaji

Dokar da ke sama zai ƙirƙira babban fayil da ake kira jarraba don gwajin mai amfani a ƙarƙashin tushen fayil.

Lura: A cikin -m canza babban fayil ɗin bazai iya halitta ba. Ya dogara ne akan saiti cikin /etc/login.defs.

Domin samun wannan ya yi aiki ba tare da tantancewa -m canza gyara fayil /etc/login.defs ba kuma a kasan fayil ɗin ƙara layin da ke biyewa:

CREATE_HOME a

04 na 12

Yadda Za a Sauya Kalmar Mai amfani ta Amfani da Linux

Canza kalmar mai amfani ta Linux Linux.

Yanzu da ka ƙirƙiri mai amfani tare da babban fayil na gida zaka buƙaci canza kalmar sirrin mai amfani.

Don saita kalmar sirri ta mai amfani kana buƙatar amfani da umarnin da ke biyewa:

test test

Dokar da ke sama za ta ba ka damar saita kalmar sirrin mai amfani. Za a sanya ku don kalmar sirri da kuke so don amfani.

05 na 12

Yadda za a canza Masu amfani

Canja mai amfani da Linux.

Za ka iya jarraba asusunka na sabon mai amfani ta hanyar rubuta wannan zuwa cikin taga mai haske:

Su - gwaji

Dokar da ke sama ya sauya mai amfani zuwa asusun gwaji kuma ya ɗauka cewa ka ƙirƙiri babban fayil ɗin da za a saka a cikin babban fayil na mai amfani.

06 na 12

Ƙirƙirar mai amfani tare da ranar Ƙarewa

Ƙara mai amfani da ƙare.

Idan kuna aiki a ofishin kuma kuna da sabuwar kwangila farawa wanda zai kasance a ofishinku na ɗan gajeren lokaci sannan kuna son saita kwanan wata akan asusun mai amfani da shi.

Hakazalika, idan kuna da iyali su zo su zauna a lokacin zaku iya ƙirƙirar asusun mai amfani don wannan dangin da ya ƙare bayan sun bar.

Don saita kwanan wata ƙare lokacin ƙirƙirar mai amfani, yi amfani da umarni mai zuwa:

amfaniradd -d / gida / gwaji -e 2016-02-05 gwaji

Dole ne a ƙayyade kwanan wata a cikin tsarin YYYY-MM-DD inda YYYY shekara ce, MM shine lambar watan kuma DD shine lambar rana.

07 na 12

Yadda za a ƙirƙirar mai amfani kuma sanya shi zuwa rukuni

Ƙara Rukunin Mai amfani.

Idan kana da wani sabon mai amfani da shiga kamfanin ku sai ku iya sanya wasu kungiyoyi don mai amfani don su sami dama ga fayiloli guda ɗaya da manyan fayiloli a matsayin sauran membobin ƙungiyar su.

Alal misali, ka yi tunanin kana da wani mutumin da ake kira Yahaya kuma yana shiga cikin lissafi.

Umarnin da zai biyo baya zai kara john zuwa ƙungiyar asusun.

amfaniradd -m john -G asusun

08 na 12

Daidaitawa Mai shiga Yanayin shiga A cikin Linux

Shiga Saɓo.

Fayil din /etc/login.defs fayil ne mai tsari wanda ke samar da yanayin tsoho don ayyukan shiga.

Akwai wasu saitunan maɓallin a wannan fayil ɗin. Don buɗe fayil /etc/login.defs shigar da umarni mai zuwa:

sudo nano /etc/login.defs

Fayil na login.defs yana da saitunan da za ku iya sowa:

Yi la'akari da cewa waɗannan su ne zaɓuɓɓuka tsoho kuma za'a iya rinjaye su yayin ƙirƙirar sabon mai amfani.

09 na 12

Yadda za a ƙayyade Kalmar shiga ta ƙare Lokacin Samar da Mai amfani

Ƙara mai amfani tare da shiga ranar ƙarewar kwanan wata.

Zaka iya saita kwanan wata ƙarewar ranar wucewar kalmar sirri, yawan adadin shiga da kuma lokacin lokacin lokacin ƙirƙirar mai amfani.

Misali na gaba yana nuna yadda za a ƙirƙirar mai amfani tare da gargaɗin kalmar sirri, iyakar adadi na kwanaki kafin kalmar sirri ta ƙare kuma a shigar da saiti.

Sudo amfaniradd test5 -m -K PASS_MAX_DAYS = 5 -K PASS_WARN_AGE = 3 -K LOGIN_RETRIES = 1

10 na 12

Ƙarƙashin Ƙarƙashin Mai Amfani Ba tare Da Kayan Gida ba

Ƙara mai amfani ba tare da wani jaka ba.

Idan fayil din login.defs yana da zaɓi CREATE_HOME an saita sa'an nan a lokacin da aka yi amfani da mai amfani a babban fayil ɗin za a ƙirƙira ta atomatik.

Don ƙirƙirar mai amfani ba tare da kati na gida ba tare da saitunan amfani da umarnin da ke gaba ba:

amfaniradd -M gwajin

Yana da ban mamaki cewa -m na tsaye don samar da gida da -M na tsaye don ba sa gida.

11 of 12

Saka da cikakken sunan mai amfani yayin ƙirƙirar mai amfani

Ƙara mai amfani tare da comments.

A matsayin ɓangare na manufofin mai amfani da ku, za ku iya zaɓar yin wani abu kamar na farko, sannan sunan karshe. Alal misali, sunan mai amfani don "John Smith" zai zama "jsmith".

Lokacin neman bayanai game da mai amfani zaka iya ba su iya bambanta tsakanin John Smith da Jenny Smith.

Zaka iya ƙara comment yayin ƙirƙirar asusu don haka ya fi sauki don gano ainihin sunan mai amfani.

Umurnin da ya biyo baya nuna yadda za a yi haka:

useradd -m jsmith -c "john smith"

12 na 12

Yin nazari A / sauransu / fayil ɗin passwd

Linux Bayanin Mai amfani.

Lokacin da ka ƙirƙiri mai amfani da cikakken bayani game da wannan mai amfani an ƙara shi zuwa / sauransu / passwd fayil.

Don duba cikakkun bayanai game da mai amfani na musamman zaka iya amfani da umarnin grep kamar haka:

grep john / sauransu / passwd

Lura: Dokar da ke sama zai dawo dalla-dalla game da duk masu amfani tare da kalmar john a matsayin ɓangare na sunan mai amfani.

Fayil / sauransu / passuword yana dauke da jerin rukunin wurare game da kowane mai amfani.

Filayen suna kamar haka: