Gabatarwa ga Ƙungiyoyin Turawa

Yawancin cibiyoyin gida sune cibiyar sadarwa na P2P

Siffar zumunci tsakanin ɗan adam da kirki shi ne hanyar sadarwar yanar sadarwar da kowane kwakwalwa ke raba daidai da nauyin sarrafa bayanai. Hanyoyin sadarwar abokai (wanda aka sani kawai kamar sadarwar ƙira) ya bambanta da sadarwar abokin ciniki-uwar garke, inda wasu na'urorin suna da alhakin samarwa ko kuma "hidima" bayanai da wasu na'urorin cinye ko kuma suna aiki kamar "abokan ciniki" na waɗannan sabobin.

Halaye na cibiyar sadarwa

Hanyoyin sadarwar juna ne na kowa a kananan ƙananan yankuna (LANs) , musamman gidajen sadarwar gida. Dukkanin hanyoyin sadarwar gidan waya ba tare da mara waya ba za a iya saita su a matsayin yanayin ƙwallon ƙafa.

Kwamfuta a cibiyar sadarwar abokantaka suna gudanar da labarun sadarwar da kuma software. Ma'aikatan na'urorin sadarwa na zamani sukan kasance suna kusa da juna, yawanci a cikin gidaje, ƙananan kasuwanni da makarantu. Wasu cibiyoyin sadarwa na ƙira, duk da haka, suna amfani da intanet kuma ana rarraba su a duniya.

Gidajen gidan yanar gizo waɗanda ke amfani da hanyoyin sadarwa mai zurfi sune nau'ikan ƙirar kirki da maƙwabci-uwar garken. Mai na'ura mai ba da hanya tsakanin hanyoyin sadarwa yana ba da raɗin intanet wanda aka raba, amma fayiloli, wallafawa, da kuma sauran rabawa suna sarrafa kai tsaye tsakanin kwakwalwa na gida.

Firai-da-Pir da P2P Networks

Cibiyoyin sadarwa na Intanet da suka shafi yanar gizo sun zama sananne a cikin shekarun 1990s saboda ci gaban kamfanonin sadarwa na P2P irin su Napster. A fasaha, yawancin cibiyoyin P2P ba su da tsabta kodayyar hanyoyin sadarwa ba amma maimakon kayayyaki masu amfani kamar yadda suke amfani da sabobin tsakiya na wasu ayyuka kamar bincike.

Harkokin Kira da Hanyoyin Wi-Fi da Wi-Fi

Cibiyoyin mara waya ta Wi-Fi suna tallafawa haɗin ad-hoc tsakanin na'urori. Cibiyoyin sadarwa na Wi-Fi na musamman ne masu tsabta ne idan aka kwatanta da waɗanda suke amfani da hanyoyin sadarwa mara waya a matsakaici. Kayan aiki da ke samar da hanyoyin sadarwa na intanet basu buƙatar wani kayan sadarwa don sadarwa.

Amfanin Kamfanin Ƙwararrun Kira

Cibiyoyin P2P suna da ƙarfi. Idan wanda aka ɗora na'urar ya sauka, cibiyar sadarwa ta ci gaba. Yi kwatanta wannan tare da sadarwar uwar garken-uwar garke lokacin da uwar garken ya ƙasa kuma ya ɗauki dukan cibiyar sadarwa tare da shi.

Zaka iya saita kwakwalwa a cikin ƙungiyoyi na ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa don ba da izinin raba fayiloli , masu bugawa da wasu albarkatu a duk dukkanin na'urori. Cibiyoyin sadarwa na ƙwaƙwalwa suna ba da damar ƙaddamar da bayanai don sauƙaƙe a duka wurare, ko don saukewa zuwa kwamfutarka ko kuma ƙwaƙwalwa daga kwamfutarka

A kan intanit, cibiyoyin hulɗa da ƙwaƙwalwar kirki suna karɓar babban girma na raba hanyar raba fayiloli ta hanyar rarraba nauyin a cikin yawancin kwakwalwa. Domin ba su dogara ga keɓaɓɓun sabobin ba, cibiyar sadarwa na P2P biyu sun fi dacewa kuma sun fi dacewa fiye da cibiyoyin sadarwar abokin ciniki idan akwai lalacewa ko magunguna.

Cibiyoyi masu saurare-kirkiro suna da sauƙi a fadada. Kamar yadda adadin na'urori a cibiyar sadarwa ke ƙaruwa, ƙarfin P2P yana ƙaruwa, kamar yadda kowane ƙwayar komputa yana samuwa don sarrafa bayanai.

Damuwa na Tsaro

Kamar cibiyoyin sadarwa na uwar garken-uwar garke, ƙwayoyin zumunta-pe-peer suna iya fuskantar hare-haren tsaro.