Dokar Linux - Dokar Unix

Sunan

dig - mai amfani da binciken DNS

SYNOPSIS

Dig [ @ uwar garken ] [ -b adireshin ] [ -c aji ] [ -f filename ] [ -k filename ] [ -p tashar # ] [ -n rubuta ] [ -x addr ] [ -a suna: key ] [ suna ] [ irin ] [ aji ] [ queryopt ... ]

tono [ -h ]

dig [ global-queryopt ... ] [ query ... ]

Sakamakon

tono (yankin bayani groper) ne m kayan aiki don bincika DNS sunan sabobin. Yana gudanar da binciken DNS kuma ya nuna amsoshin da aka dawo daga uwar garke (s) suna da aka nema. Yawancin masu amfani da DNS suna amfani da su don warware matsalolin DNS saboda sassaucin, sauƙi na amfani da tsabta daga fitarwa. Sauran kayan aikin neman kayan aiki sun kasance suna da kasa da aiki fiye da tono .

Kodayake ana amfani da layi tare da jayayya na layin umarni, kuma yana da yanayin yin aiki don neman buƙatun karatun daga fayil. Binciken taƙaitacciyar jayayyar ka'idoji da aka zaba da zaɓuɓɓuka ana buga lokacin da aka ba da zaɓi -h . Ba kamar sautunan da suka gabata ba, aiwatar da digiri na BIND9 yana ba da damar dubawa da yawa daga layin umarni .

Sai dai idan an gaya masa tambayar wani takamaiman sunan uwar garken, digi zai gwada kowace sabobin da aka jera a /etc/resolv.conf .

Lokacin da ba'a ba da jayayyar layin umarni ko zaɓuɓɓuka, za a yi wani tambaya NS don "." (tushen).

KASA KASA

Halin da ake yi na tono yana kama da:

dig @ sunan uwar garke

inda:

uwar garken

shine sunan ko adireshin IP na uwar garken sunan don tambaya. Wannan zai iya zama adireshin IPv4 a cikin sanarwa-ƙayyadaddun ƙira ko adireshin IPv6 a cikin sanarwa da aka lalata. Lokacin da bayanin uwar garken da aka samar shi ne sunan mai masauki, toka ya tabbatar da sunan kafin a nemi wannan uwar garken sunan. Idan ba'a bayar da hujjar uwar garken ba, toka zane-zane /etc/resolv.conf kuma bincika sabobin mai da aka jera a can. Amsar daga sunan uwar garken da aka amsa yana nunawa.

sunan

shi ne sunan rikodin bayanan da ya kamata a duba.

nau'in

ya nuna abin da ake buƙatar irin buƙatar - KOWANE, A, MX, SIG, da dai sauransu suna iya zama kowane nau'in tambaya. Idan ba a ba da hujjar irin nau'in ba, digi zai yi bincike don rikodin A.

KARANTA

Zaɓin -b ya kafa adireshin IP na asalin tambaya don magance . Wannan dole ne adireshin mai aiki a ɗaya daga cikin hanyoyin sadarwa na cibiyar sadarwa.

Aikin binciken tambayoyin tsoho (IN don intanit) an rufe ta ta hanyar -c . ɗalibai kowane ɗalibai ne, irin su HS don Hesiod records ko CH na CHAOSNET records.

A -f wani zaɓi ya sa digi yayi aiki a cikin yanayin ƙira ta hanyar karanta jerin buƙatun buƙatun don aiwatarwa daga filename file. Fayil yana ƙunshe da yawan tambayoyi, ɗaya ta layi. Kowane shigarwa a cikin fayil ya kamata a shirya su a cikin hanyar da za a gabatar da su a matsayin tambayoyin da za su yi amfani da ita ta hanyar amfani da layin umarni.

Idan ba a buƙatar lambar tashar jiragen ruwa ba daidai ba, ana amfani da zaɓi -p . tashar tashar jiragen ruwa # tashar tashar jiragen ruwa da ke tono za ta aika da tambayoyin maimakon madaidaicin tashar tashar jiragen ruwa ta DNS 53. Wannan zaɓin za a yi amfani da ita don gwada sunan uwar garken da aka saita don sauraron queries a kan wani tashar tashar jiragen ruwa marar misali.

Zaɓin -t ya zaɓi irin nau'in tambaya don rubutawa . Zai iya zama kowane nau'i mai tambaya wanda yake goyon bayan a BIND9. Nau'in tambayar tambayoyin "A", sai dai idan an zaɓi -x zaɓi don nuna sake dubawa. Za'a iya buƙatar canjin wurin wuri ta hanyar tantance irin AXFR. Lokacin da ake buƙatar wurin canja wurin yankin (IXFR), an saita sa zuwa ixfr = N. Canja wurin canja wuri mai yawa zai ƙunshi canje-canje da aka sanya zuwa yankin tun lokacin lambar serial a cikin SOA na yankin ya N ne .

Binciken banza - adireshin mapping zuwa sunaye - an sauƙaƙa ta hanyar zaɓi -x . addr wani adireshin IPv4 ne a rubuce-rubuce-ƙirar-ƙira, ko adireshin IPv6 mai kulawa da mallaka. Lokacin da aka yi amfani da wannan zaɓi, babu buƙatar samar da suna , ɗalibai kuma rubuta maganganun. digi ta atomatik yayi bincike don sunan kamar 11.12.13.10.in-addr.arpa kuma ya kafa nau'in tambaya da jinsin zuwa PTR da IN a bi da bi. Ta hanyar tsoho, adiresoshin IPv6 suna duba sama ta amfani da yankin IP6.ARPA da alamar binary kamar yadda aka bayyana a RFC2874. Domin amfani da hanyar tsofaffin RFC1886 ta amfani da sunan IP6.INT da kuma "nibble", ƙaddara zaɓin -n (nibble).

Don shiga shafukan da aka aika da DNS ɗin da aka aiko da tono da kuma amsoshin su ta yin amfani da sa hannu na ma'amala (TSIG), ƙayyade maɓallin fayil na TSIG ta amfani da zaɓi -k . Hakanan zaka iya tantance ma'anar TSIG kanta a kan layin umarni ta yin amfani da zaɓi -y ; sunan shine sunan ma'anar TSIG kuma maɓallin shine ainihin maɓallin. Maɓallin shine madauri mai mahimmanci-64, wanda yawanci ke samar da shi ta hanyar dnssec-keygen (8). Dole a dauki hankali lokacin amfani da -y a kan tsarin mai amfani da yawa kamar yadda maɓallin ke iya gani a cikin fitarwa daga ps (1) ko a cikin tarihin tarihin harsashi. Lokacin amfani da tabbatarwa ta TSIG tare da tono , uwar garken sunan da aka nema yana buƙatar sanin maɓallin da algorithm da ake amfani dashi. A BIND, ana yin haka ta hanyar samar da mahimman bayanai da kuma maganganun uwar garke a suna.conf .

QUERY OPTIONS

dig yana samar da wasu zaɓuɓɓukan tambayoyin da suka shafi hanyar da aka yi bincike da sakamakon da aka nuna. Wasu daga cikin waɗannan sun saita ko sake saita ragu na tutar a cikin maƙallin tambayoyin, wasu sun san wane ɓangaren amsar da za a buga, wasu kuma sun ƙayyade lokaci kuma suna bin hanyoyin da suka dace.

Kowane buƙatar tambaya an gano shi ta hanyar maƙallin da aka riga ya wuce ta wata alama ta (+). Wasu kalmomi sun saita ko sake saita wani zaɓi. Wadannan zasu iya riga sun riga sun wuce da ma'anar don kada su ma'anar ma'anar wannan kalmar. Wasu mahimman kalmomi suna sanya dabi'u ga zaɓuɓɓuka kamar lokaci na lokaci. Suna da siffan + keyword = darajar . Sakamakon tambaya shine:

+ ba

Yi amfani da (kada ku yi amfani da) TCP lokacin da kake buƙatar sunan sabobin. Ayyukan tsohuwar yin amfani da UDP sai dai an buƙatar wani tambaya na AXFR ko IXFR, wanda idan ana amfani da haɗin TCP.

+ [babu] vc

Yi amfani da (kada ku yi amfani da) TCP lokacin da kake buƙatar sunan sabobin. An ba wannan haɗin da aka sanya zuwa + [babu] tcp don dacewa da baya. A "vc" yana nufin "maɓallin kamara".

+ kada ku manta

Ba a yi la'akari da ƙaddamarwa a cikin amsawar UDP maimakon ɗauka tare da TCP ba. Ta hanyar tsoho, ana duba TCP.

+ domain = somename

Sanya jerin bincike don dauke da yanki guda ɗaya, kamar yadda aka ƙayyade a cikin wani yanki na yankin a /etc/resolv.conf , da kuma ba da damar jerin abubuwan bincike kamar yadda aka ba da zaɓin bincike .

+ ba a bincika ba

Yi amfani da (kada ku yi amfani da) jerin binciken da aka tsara ta hanyar binciken ko umarnin yanki a resolv.conf (idan akwai). Ba'a amfani da jerin bincike ba ta tsoho.

+ [ba'a] ba

Ƙaura, ana bi da su kamar synonym for + [babu] bincike

+ a'a

Wannan zabin baiyi kome ba. Ana bayar da shi don dacewa da tsofaffin sutura na tono inda ya saita zartar mai warwarewa.

+ ba wani abu ba

Saita (kada ku saita) AD (cikakkiyar bayanai) bit a cikin tambaya. Adadin AD a halin yanzu yana da ma'anar ma'anar kawai a cikin martani, ba a cikin tambayoyin ba, amma ikon da aka saita a cikin tambaya yana samuwa don kammalawa.

+ ba kwararru

Saita (kada ku sanya CD ɗin (ƙwaƙwalwar ajiya) a cikin tambaya. Wannan yana buƙatar uwar garken kada ku yi DNSSEC validation na martani.

+ ba maimaitawa ba

Juyawa wuri na RD (komawar da aka so) a cikin tambaya. An saita wannan bit ta hanyar tsoho, wanda ke nufin ƙira sau da yawa yana aika tambayoyin maimaitawa. Saukewa yana ta atomatik lokacin da ana amfani da zaɓuɓɓukan bincike na bincike ko + bincike .

+ babu wani bincike

Lokacin da aka saita wannan zaɓi, ƙoƙarin ƙoƙari don samo masu amfani da sunan masu amfani ga yankin da ke dauke da sunan da ake dauke da kuma nuna SOA rikodin cewa kowace uwar garken suna ga yankin.

+ ba alama ba

Gyara fasalin hanya ta tawagar daga sunayen masu amfani da tushen don sunan suna dubawa. An lalacewa ta hanyar tsoho. Lokacin da ake sa ido, digi ya sa tambayoyin da suka dace don warware sunan da aka duba. Zai bi masu kira daga sabobin tushen, yana nuna amsar daga kowace uwar garken da aka yi amfani da ita don warware binciken.

+ [babu cmd

ƙaddamar da buga buƙatar farko a cikin kayan sarrafawa wanda ke gano ɓangaren tono da kuma tambayoyin da aka yi amfani da su. An buga wannan sharhi ta tsoho.

+ ba takaice ba

Samar da amsar amsa. Labaran shi ne don buga sakon a cikin takardar verbose.

+ [ba] gane ba

Nuna [ko ba a nuna] adireshin IP da lambar tashar jiragen ruwa waɗanda ke bada amsar ba lokacin da aka kunna + gajeren zaɓi. Idan ana buƙatar amsoshin gajerun hanyoyi, tsoho ba shine nuna alamar adireshin da kuma tashar tashar jiragen ruwa ba wanda ya bada amsar.

+ [babu] comments

Yi nuni da nuna layin sharhi a cikin fitarwa. Labaran shi ne don buga sharhi.

+ [babu] stats

Wannan zabin tambaya yana tayar da bugu da ƙididdigar lissafi: lokacin da aka yi tambaya, girman amsa da sauransu. Ayyukan tsoho shine don buga lissafin tambayoyin.

+ [babu] qr

Buga [kada ku buga] tambaya kamar yadda aka aika. Ta hanyar tsoho, ba'a buga tambaya ba.

+ ba tambaya

Buga [ba a buga] sashin tambaya na tambaya idan an dawo da amsa. Da tsoho shi ne a buga sashen tambaya kamar yadda aka yi sharhi.

+ ba amsa

Nuna [kada ku nuna] sashin amsawa na amsa. Labaran shine don nuna shi.

+ ba shi da iko

Nuna [kada ku nuna] sashin ikon sashin amsa. Labaran shine don nuna shi.

+ babu wani ƙarin

Nuna [kada ku nuna] ƙarin sashe na amsa. Labaran shine don nuna shi.

+ ba kome ba

Saita ko share duk alamun nuna.

+ lokaci = T

Ƙayyade lokaci don tambaya zuwa T seconds. Lokacin tsoho fita shine 5 seconds. Nuna ƙoƙarin saita T zuwa kasa da 1 zai haifar da wani tambayi lokaci na ana amfani da 1 na biyu.

+ gwada = T

Ƙayyade adadin lokuta don neman samfurin UDP zuwa uwar garke zuwa T maimakon tsoho, 3. Idan T bai kasa ba ko kuma daidai da sifilin, yawan adadin da aka ɗauka an rufe shi har zuwa 1.

+ ndots = D

Saita adadin dige waɗanda zasu bayyana a cikin suna zuwa D don a ɗauka cikakke. Ƙimar da ta dace ita ce ta bayyana ta amfani da bayanin sirri a /etc/resolv.conf , ko 1 idan babu bayanin sirri ba. Sunan suna da ƙananan dots suna fassara a matsayin sunayen dangi kuma za a nemo su a cikin yankuna da aka jera a cikin bincike ko shafukan yanar gizo a /etc/resolv.conf .

+ bufsize = B

Saita girman adreshin saƙon UDP da aka yi amfani da shi ta amfani da bytes ta EDNS0 zuwa B. Matsakaicin da yawancin girman wannan buffer ne 65535 da 0 duk da haka. Ƙididdiga a waje da wannan kewayon suna tasowa sama ko žasa daidai.

+ ba dama

Rubuta rubutun kamar rubutun SOA a cikin jerin labaran labaran da aka rubuta tare da maganganun mutum. Labaran shi ne don buga kowace rikodin a kan layin guda, don sauƙaƙe injin na'ura na fitarwa.

+ ba a ɓata ba

Kada ka gwada uwar garken gaba idan ka karɓi SERVFAIL. Da tsoho shi ne kada a gwada uwar garken da ke gaba ba wanda shine baya ga hali mai sulhu na al'ada.

+ babu wani mafaka

Ƙoƙari don nuna abin da ke ciki na saƙonnin da aka malformed. Dababa shine kada a nuna amsoshin da ba a yi ba.

+ ba dnssec

Ana buƙatar adireshin DNSSEC da aka rubuta ta hanyar kafa DNSSEC OK bit (DO) a cikin rikodin OPT a cikin ƙarin sashe na tambaya.

TAMBAYOYIN MUTANE

Yin aiwatar da nauyin digiri na BIND 9 yana goyan bayan ƙayyade tambayoyin da yawa a kan layin umarni (banda goyon baya ga zaɓi -f fayil din fayil). Kowane ɗayan waɗannan tambayoyin za a iya kawowa tare da jerin salo na nasu, zaɓuɓɓuka da zaɓuɓɓuka.

A wannan yanayin, kowace tambaya tambayoyin yana wakiltar mutum a cikin layin daidaitaccen umarni da aka bayyana a sama. Kowane ya ƙunshi duk wani zaɓi da zaɓuka masu kyau, sunan da za a dubi, wani nau'in tambaya da ɗalibai da zaɓi da zaɓin da za a yi amfani da wannan tambayar.

Za a iya samar da zaɓuɓɓukan tambayoyin duniya, wanda ya kamata a yi amfani da su a duk queries, ana iya kawowa. Wadannan zaɓuɓɓukan tambayoyin duniya dole ne su fara farkon tuple na suna, kundin, nau'in, zaɓuɓɓuka, alamu, da kuma tambayoyin tambayoyin da aka bayar akan layin umarni. Duk wasu zaɓuɓɓukan tambayoyin duniya (sai dai zaɓin + [babu cmd] ) za a iya rinjaye shi ta hanyar ƙayyadadden tsari na tambaya. Misali:

tono + qr www.isc.org kowane -x 127.0.0.1 isc.org ns + noqr

ya nuna yadda za a iya amfani da digirin daga layin umarni don yin bincike uku: wani bambance-bambance na www.isc.org, sake dubawa na 127.0.0.1 da kuma tambaya ga bayanan NS na isc.org. Ana amfani da wani zabin tambaya na duniya na + qr , don haka tono ya nuna na farko tambayar da aka yi don kowane binciken. Tambaya na ƙarshe yana da zaɓi na tambayi na gida na + noqr wanda ke nufin cewa tono ba zai buga buƙatar farko ba idan ya dubi asusun NS na isc.org.

Bincika ALSO

Mai watsa shiri ( 1), mai suna (8), dnssec-keygen (8), RFC1035 .

Muhimmin: Yi amfani da umurnin mutum ( % mutum ) don ganin yadda aka yi amfani da umarnin akan kwamfutarka.

Shafuka masu dangantaka