Cibiyoyin Neural: Abin da suke da kuma yadda suke shafar rayuwarka

Abin da kake bukata ka san don fahimtar canza fasaha kewaye da kai

Cibiyoyin sadarwa na Neural su ne ƙirar kwamfuta na haɗin da aka haɗe da su don tsarawa, aiwatarwa, da kuma koya daga bayanai (bayanai) a cikin hanyar da ta yadda zafin jiki (kwayoyin jikinsu) ke aiki a cikin mutane.

Cibiyoyin Intanet na Artificial

A fasaha, ana kiran su cibiyoyi neural sadarwa (ANNs) ko ƙananan hanyoyi don gane bambanci daga hanyoyin sadarwa na halittu da aka tsara su. Babban mahimmanci a bayan ANN shine cewa kwakwalwar mutum shine mafi mahimmanci na "kwamfuta" wanda ya wanzu. Ta hanyar yin nazari na ANN a matsayin mai yiwuwa game da tsarin da tsarin tsarin aiki da kwakwalwa ke amfani da su, masu bincike sunyi fatan su kirkira kwakwalwa da suka kusanci ko zurfin fahimtar mutum. Rigungiyoyi masu mahimmanci sune mahimmanci na ci gaba na yanzu a cikin ƙwarewar artificial (AI), ilmantarwa na injiniya (ML), da kuma zurfin ilmantarwa .

Ta yaya Neural Networks Work: A kwatanta

Don fahimtar yadda hanyoyin sadarwa na kewayawa da kuma bambancin dake tsakanin nau'o'i biyu (nazarin halittu da wucin gadi), bari mu yi amfani da misalin gidan gine-ginen 15 da layin waya da maɓuɓɓuka waɗanda ke tafiya a cikin gine-gine, ɗakunan mutum, da kuma ofisoshin mutum. Kowace ɗakin ofishin mu na 15 yana wakiltar neuron (kumburi a sadarwar komputa ko kwayar tausin jiki a ilmin halitta). Ginin da kansa shi ne tsari wanda ya ƙunshi ɗakunan ofisoshin da aka shirya a cikin tsarin benaye 15 (cibiyar sadarwa ta hanyar neural).

Yin amfani da misali ga cibiyoyin da ke tattare da ilimin halitta, ƙwallon da ke karɓar kira yana da layi don haɗi da kowane ofishin a kowane bene a cikin dukan ginin. Bugu da ƙari, kowane ofisoshin yana da layin da ke haɗa shi zuwa kowane ofishin a cikin dukan ginin a kowane bene. Ka yi tunanin cewa kira ya zo a cikin (shigarwa) kuma ƙwaƙwalwar ajiya yana canja wurin zuwa ofis din a kan rukuni na 3, wanda yake canzawa zuwa ga ofishin a filin na 11, wanda ke kai tsaye zuwa ga ofishin a filin 5th. A cikin kwakwalwa, kowace ƙarancin jiki ko ƙwayar jijiya (ofishin) zai iya haɗa kai tsaye zuwa wani nau'in neuron a tsarinsa ko cibiyar sadarwa na gida (ginin). Bayanai (kira) za a iya aikawa zuwa wani nau'in (ofishin) don aiwatarwa ko koyon abin da ake buƙata har sai akwai amsa ko ƙuduri (fitarwa).

Idan muka yi amfani da wannan misali ga ANN, to kuwa yana da ƙari sosai. Kowace bene na ginin yana buƙatar ƙwayarsa, wanda kawai zai iya haɗawa da ofisoshin a wannan bene, da maɓuɓɓuka a kan benaye a sama da ƙasa. Kowace ofishin na iya haɗa kai tsaye zuwa wasu ofisoshin a wannan bene da katako don bene. Duk sabon kira dole ne ya fara tare da ƙwanƙwici a farkon bene kuma dole ne a canja shi zuwa kowane ɗakin ƙasa a cikin tsari na gaba har zuwa mataki na 15 kafin kiran zai ƙare. Mu sanya shi cikin motsi don ganin yadda yake aiki.

Ka yi tunanin cewa kira ya zo a cikin (shigarwa) zuwa tashar katako na 1 st kuma aka aika zuwa ofis din a kan bene 1 (kumburi). Ana kiran wannan kira a kai tsaye a cikin wasu ofisoshin (nodes) a kan bene 1 har sai an shirya don a aika zuwa bene na gaba. Sa'an nan kuma a sake mayar da kira zuwa tashar katako na 1 st , wanda zai canja shi zuwa shimfidar wuta na 2 na farko. Wadannan matakai guda ɗaya sun sake maimaita bene ɗaya a lokaci guda, tare da kiran da ake aikawa ta hanyar wannan tsari a duk fadin kasa har zuwa saman bene 15.

A cikin ANNs, an sanya nau'ikan (ofisoshin) a layuka (bene na ginin). Bayani (kira) sau da yawa yakan zo ta hanyar shigar da takarda (1 st bene da ƙaddamarwa) kuma dole ne a aika ta kuma sarrafa ta kowane launi (bene) kafin ta iya zuwa zuwa gaba. Kowace Layer (bene) tana aiwatar da cikakken bayani game da wannan kira kuma ya aika sakamakon tare da kira zuwa layin na gaba. Lokacin da kira ya kai wurin kayan sarrafawa (shimfidawa na 15 da kwandon jirgi), ya haɗa da bayanin aiki daga layin 1-14. Ayyuka (ofisoshin) a kan 15th Layer (bene) suna amfani da shigarwa da sarrafa bayanai daga duk sauran launi (benaye) don fitowa tare da amsar ko ƙuduri (fitarwa).

Cibiyoyin Neural da na'ura

Rashin hanyar yin amfani da fasahar zamani shine nau'in fasaha guda ɗaya a ƙarƙashin tsarin ilmantarwa. A gaskiya ma, ci gaba a bincike da ci gaba da ragamar ƙananan gidaje an haɗa su da ƙananan ɗakunan da ke gudana a cikin ML. Ƙananan hanyoyin sadarwa suna fadada damar sarrafa bayanai kuma suna ƙarfafa ikon sarrafa kwamfuta na ML, suna ƙara yawan bayanai da za a iya sarrafawa amma har da ikon yin ayyuka da yawa.

Na farko da aka rubuta tsarin kwamfuta na ANN an halicce su a 1943 da Walter Pitts da Warren McCulloch. Binciken farko da bincike kan cibiyoyi na kwakwalwa da kuma ilimin injiniya ya jinkirta kuma ya ragu sosai ko 1969, tare da ƙananan hanyoyi na sabuntawa. Kwamfuta na lokaci ba su da sauri ko manyan na'urorin sarrafawa don ci gaba da waɗannan wurare, kuma yawancin bayanan da ake buƙata don ML da raƙuman ƙwayoyin ne ba a samuwa ba a lokacin.

Ƙara yawan karuwa a ikon sarrafa kwamfuta a kan lokaci tare da ci gaba da kuma fadada intanet (kuma ta haka damar samun bayanai mai zurfin bayanai ta intanet) sun magance waɗannan kalubale. Rigunonin gida da ML sun zama kayan aiki a fasahar da muke gani da amfani a kowace rana, kamar fagen fuska , aikin sarrafa hoto da bincike, da kuma fassarar harshe na ainihi - don suna kawai kaɗan.

Misalan hanyoyin sadarwa a cikin rayuwar yau da kullum

ANN yana da mahimmanci a cikin fasaha, duk da haka, yana da daraja yin amfani da lokaci don bincika saboda yawancin hanyoyin da zai shafi rayuwarmu kowace rana. Ga wasu karin misalan hanyoyin hanyoyin sadarwa na zamani da ake amfani da su a yanzu: