Ta yaya Dynamic Range, Compression, da Headroom ke shafi Ayyukan Audio

Bayan Ƙarar Ƙararrawa - Dynamic Range, Compression, da Headroom

Abubuwa masu yawa suna shiga cikin sauti mai kyau a cikin gidan wasan kwaikwayo na gidan sitiriyo ko gida. Ƙaramar muryar ita ce hanya mafi yawan wanda mafi yawan sukan sami matakin sauraron jin dadi, amma bazai iya yin aikin ba tukuna. Tsarin mahimmanci, tsayin daka, da matsalolin danniya sune wasu abubuwan da zasu iya taimakawa ga jin dadin sauraro.

Dynamic Headroom-Shin Ƙarfin Ƙarfi Akwai A lokacin da kake Bukata?

Don sauti mai ɗorewa, mai karɓar gidan wasan kwaikwayo ko gidan gidan wasan kwaikwayo yana buƙatar ƙaddamar da ikon isa ga masu magana da ku don ku ji abun ciki. Duk da haka, tun da matakan sauti suna canzawa a cikin rikodin kida da fina-finai, mai karɓar yana buƙatar daidaita sauƙin wutar lantarki da sauri.

Tsarin mahimmanci yana nufin ikon mai karɓar gidan wasan kwaikwayo / gidan wasan kwaikwayo, ko ikon ƙarfafawa, zuwa ikon sarrafawa a wani mataki mafi girma ga ƙananan lokaci don saukar da tashoshin kiɗa ko tsinkayen sauti a fina-finai. Wannan yana da mahimmanci a gidan wasan kwaikwayo na gida, inda matakan girma ya sauya a yayin fim.

An auna mahimmanci a cikin cikin Decibels (dB) . Idan mai karɓar / amplifier yana da ikon sauƙaƙe ikon sarrafa wutar lantarki na ɗan lokaci don ɗan gajeren lokaci don karɓan ɗakunan bugunan girma, yana da 3db na babban ɗigo. Duk da haka, sau biyu maɓallin wutar lantarki ba yana nufin ƙarar murya ba. Don ninka ƙarar daga wani batu, wani mai karɓar / amplifier yana buƙatar ƙara yawan ƙarfin wutar lantarki ta hanyar factor 10.

Wannan yana nufin cewa idan mai karɓa / mai ƙarawa yana fitowa daga watannin 10 watts a wani takamaiman ma'ana da canza canji a cikin sauti yana buƙatar sau biyu girma don wani ɗan gajeren lokaci, mai karɓa / mai karɓa ya buƙaci ya iya samar da watsi 100 watts.

Ana iya ƙwaƙwalwar iyawa a cikin kayan aiki na mai karɓa ko amplifier, kuma ba za'a iya gyara ba. Mafi kyau, mai karɓar gidan wasan kwaikwayo wanda ke da akalla 3db ko fiye da ɗigo mai mahimmanci shine abin da kake son nema. Hakanan za'a iya bayyana wannan ta hanyar karfin ikon mai karɓar mai karɓa - misali, idan ƙwanƙwasa, ko ƙarfin hali, bayanin fitarwa na wutar lantarki yana ninki yawan adadin RMS, Rage, ko FTC da aka ƙaddara, wanda zai kasance daidai da 3db mai rikice-rikice.

Idan kun kasance ba ku san yadda ƙarfin ikon aiki ke aiki ba, bincika labarinmu game da yadda ƙarfin ƙarfin ya danganci aikin ji .

Dynamic Range-Soft vs Loud

A cikin sauti, tasiri mai mahimmanci shine rabo daga ƙararrawar sauti marar ɓataccen abu da aka samar dangane da sauti mafi sauƙi wanda har yanzu yana saurare. 1dB shine karamin girman bambanci wanda sauraron ɗan adam zai iya ganowa. Bambance-bambancen da ke tsakanin murmushi da kararrawar rock (a daidai nisa daga kunne) kusan 100dB ne.

Wannan yana nufin cewa ta yin amfani da ma'auni na DB, wasan kwaikwayo na rock yana da sau 10 biliyan fiye da raɗaɗi. Don waƙar da aka yi rikodi, CD mai ɗorewa yana iya haifar da 100db na tasiri, yayin da rikodin LP ya fi kusan 70db.

Siriyo, masu karɓar wasan kwaikwayon gida, da kuma masu ƙarfafawa waɗanda zasu iya haifar da matsayi mai mahimmanci na CD ko wani tushen da zai iya samar da irin wannan fanni mai ban sha'awa ne sosai.

Tabbas, matsalar guda ɗaya tare da abun ciki wanda aka rubuta tare da tashar mai zurfi mai ɗorewa shi ne cewa "nisa" tsakanin wurare mafi sauƙi da mafi ƙarfi zai iya zama fushi.

Alal misali, a cikin murya mai raɗaɗi, murya yana iya bayyanawa ta hanyar kullun baya da kuma fina-finai, zancen maganganu na iya zama mai sauƙi don ganewa, yayin da ƙirar sauti na musamman bazai iya rinjaye ku ba amma maƙwabtanku, ma.

Wannan shi ne inda Dynamic Compression ya zo.

Dynamic Compression-Squeezing Dynamic Range

Ƙuntatawa mai dadi ba ya nufin nau'ikan nau'ikan rubutun matsawa da aka yi amfani da shi a cikin dijital na zamani (tunani MP3). Maimakon haka, matsalolin ƙarfin zuciya shine kayan aiki wanda zai bawa mai sauraro sauya dangantaka tsakanin sassan mafi girma daga cikin sauti da ɓangarorin da suka fi ƙarfin sauti lokacin da kake wasa CD, DVD, Blu-ray Disc, ko sauran fayilolin kiɗa.

Alal misali, idan ka ga cewa fashewa ko wasu abubuwa na kararrawa suna da karfi kuma maganganu yana da taushi, za ka so ka rabu da ƙananan layin da ke cikin sauti. Yin haka zai sa sautunan fashewa ba su da ƙarfin murya, duk da haka maganganu zasu yi ƙararrawa. Wannan zai sa ƙararrawar sauti ta fi mahimmanci, wanda yafi dacewa lokacin kunna CD, DVD, ko Blu-ray Disc a ƙananan ƙara.

A kan gidan wasan kwaikwayon gidan wasan kwaikwayo ko na'urorin masu kama da juna, ana daidaita adadin ƙwaƙwalwa ta hanyar amfani da ikon sarrafawa wanda za'a iya kira shi matsin lamba, tsauriyar hanzari, ko DRC kawai.

Irin waɗannan magungunan kamfanoni suna kunshe da DTS TruVolume, Dolby Volume, Zvox Accuvoice, da Audyssey Dynamic Volume. Bugu da ƙari, wasu zaɓuɓɓukan sarrafawa / matsalolin matsawa zasu iya aiki a fadin kafofin daban-daban (irin su lokacin da canza tashoshi a kan talabijin don duk tashoshin suna a cikin matakin ƙarfin, ko kuma yin watsi da waɗannan kudade a cikin shirin TV).

Layin Ƙasa

Tsarin mahimmanci, babban tsayin daka, da matsalolin danniya suna da muhimman abubuwan da ke shafi tasirin ƙararrawa a cikin halin sauraro. Idan daidaitawa wadannan matakan bai gyara matsalolin da kake da shi ba, ka yi la'akari da neman wasu batutuwan kamar murdawa da dakin dakuna .