Shiga abubuwan

01 na 09

Menene abun da ke ciki?

Lissafi na Abubuwan Taimakawa masu karatu suna kallo a kallo abin da littafin ya kunshe kuma yana taimaka musu su nema zuwa takamaiman sassa na abubuwan ciki. Photo by J. Howard Bear
Abubuwan da ke cikin abun ciki (TOC) wani nau'in kewayawa ne da aka samo a cikin takardu masu yawa kamar littattafai da mujallu. Da aka samo kusa da littafin, TOC na samar da cikakken bayani game da ikon yin amfani da littafin da kuma hanzarta gano wasu sassan abubuwan ciki - yawanci ta lissafin lambobin shafi waɗanda suka dace da farkon sashe ko babi. Don littattafai, ɗayan abubuwan da ke cikin littattafai na iya lissafin kowane ɓangaren littafi da kuma ƙananan sassa na kowane babi. Ga mujallu, ɗayan abubuwan da ke cikin littattafai na iya lissafa kowane labarin ko ɓangare na musamman.

02 na 09

Tsarin tsarin kungiyar TOC

Abinda ya fi sauƙi a cikin Abubuwan da ke ciki shine kawai jerin jinsunan da lambobin shafi. Photo by J. Howard Bear
Za a iya shirya ɗayan abubuwan da ke cikin layi a cikin shafukan yanar gizo: sura ta 1, babi na 2, babi na 3, da dai sauransu. Mafi yawan littattafai, koda kuwa suna da rikitarwa, TOC-multi-level TOC, jerin abubuwan da ke ciki a cikin tsari wanda suke bayyana a cikin littafin.

03 na 09

Tsarin TOC Organization

A mujallar mujallar Abubuwan da ke cikin abubuwa sau da yawa suna da launi da kuma rabawa. Photo by J.James
Za'a iya shirya ɗayan abubuwan da ke cikin littattafai tare da abubuwan da suka fi muhimmanci abubuwan da aka lissafa da farko da ƙarami kaɗan. Mujallu sukan yi amfani da wannan hanya, suna ba da "labarun labaran" mafi shahararren wuri a kan wasu abubuwan. Za a iya buga labarin a shafi na 115 a cikin TOC kafin articles a shafi na 5 ko 25.

04 of 09

Haɗin TOC Organization

Wasu Allon Abubuwan da ke cikin suna ba da cikakken bayani game da abinda ke cikin littafin. Photo by J. Howard Bear
Za a iya shirya maƙallan kayan aiki a cikin kungiyoyi masu dangantaka. Sashe, surori, ko sharuɗɗa a kan wani labarin da aka danganta sun haɗa su tare a cikin TOC ba tare da la'akari da inda suka shiga cikin littafin ba. Wata mujallar game da cats na iya tara duk abubuwan da ke da sha'awa ga sababbin masu mallakar cat a wani ɓangare na TOC yayin haɗaka duk abubuwan da suka danganci lafiyar lafiyar jiki a wani ɓangare na TOC. Mujallu za su haɗa da sau da yawa akai-akai abun ciki (ginshiƙai) a cikin ɓangaren ƙungiya na TOC raba daga abin da ke ciki wanda yake canza tare da kowane fitowar.

Kodayake littattafai suna yawan abubuwan da suke ciki a tsari na shafi, an ƙunshi wannan ƙunshi a cikin sassan da suka danganci da kuma surori waɗanda aka nuna a cikin cikakken bayani na TOC.

05 na 09

Bayanan TOC na asali

Abinda ke ciki Abubuwan ciki sun ƙunshi rubutun babi da lambar shafin don inda ɓangaren ya fara. Photo by J. Howard Bear
Domin littafin littafi, ƙididdigar rubutun masu sauki da lambobin shafi sun isa. Littattafan ba da furuci na iya ɗaukar wannan matsala, musamman ma idan surori ne gajere ko kuma idan kowane babi ya rufe wani batun da ba shi da muhimmanci a raba shi zuwa sassan. Tare da bayyane, alamun rubutun bayanin, karin bayanin ba dole bane.

06 na 09

Bayanan TOC Bayanai

Abun Abubuwan ciki zasu iya haɗawa da sauƙin bayanin kowane babi. Photo by J. Howard Bear
Don litattafan rubutu, littattafai na kwamfuta, yadda-littattafai, da mujallu akwai abubuwan da ke cikin abubuwan da ke cikin labarun bayanai suna kira ga masu karatu. Matsayi na asali da lambar shafi ba ƙananan ba ne amma la'akari da ƙara ƙarin fassarori game da iyakar ɗayan ɗigin kuma har ma da ɓangaren ɓangare na ɓangare tare da ko ba tare da lambobin shafi ba.

07 na 09

Shafin Bayanai mai yawa na TOC

Abubuwan Abubuwan Abubuwa zasu iya zama shafi ɗaya ko shafuka masu yawa - ko duka biyu. Photo by J. Howard Bear
Masu amfani da mujallu da jaridu da yawa suna da launi na ciki tare da taƙaitaccen taƙaitaccen manyan batutuwa, wasu lokuta ma tare da hotuna.

Wani littafi na littafi ko wani littafi wanda yake rufe wani abu mai mahimmanci yana iya samun mahimmanci TOC da ta biyo baya, na biyu, Multi-page, TURN masu yawa. Ƙungiyar TOC ta fi guntu yana ba da ƙarin bayani yayin da yafi tsayi TOC ya shiga zurfin zurfin kuma yale mai karatu ya yi tafiya zuwa sassa daban-daban a cikin babi.

08 na 09

Wanne ya zo ne na farko - abinda ke ciki ko abun da ke ciki?

Wanne ya zo na farko, da kaza ko kwai? Wanne ya zo ne na farko, abinda ke ciki ko abun da ke ciki. Photo by J. Howard Bear
Zai zama sauƙi a ce cewa ba shakka dole ne ka sami abun ciki kafin ka iya samun abun ciki na tebur. Amma ƙirƙirar kayan aiki na farko shine hanya ɗaya don taimakawa wajen tabbatar da cewa littafin ya ƙunshi duk matakan da suka dace kuma zai iya taimakawa wajen jagoranci ƙungiyar ta farko ta shirya TOC. Amma wannan shine muhimmancin mawallafa da masu gyara. Idan kuna yin layojin shafin da TOC kawai don takardun da ake ciki, damunku na farko shi ne ƙirƙirar TOC wanda ya dace daidai da abun ciki kuma yana taimaka wa mai karatu ya kula sosai.

Lokacin aiki a kan shimfida shafi don dukan littafin, yana iya yiwuwa za ku yi aiki a lokaci ɗaya a kan duka abubuwan da kuma TOC - yanke shawarar yadda za a ba da izinin TOC ya zama alama da kuma tagge sassan cikin rubutu don samar da TOC ta atomatik.

09 na 09

Yaya aka tsara abun da ke ciki?

Akwai daruruwan hanyoyin da za su tsara Tsarin Abubuwan. Photo by J. Howard Bear

Babu sharuddan wuya da sauri game da tsara wani abun ciki na tebur. Ka'idojin zane da ka'idodin ka'idoji na kwamfyuta game da rubutun, zane-zane, zane-zane, sararin samaniya, da tsawon tsawon layi duka suna amfani.

Wasu takamaiman la'akari sun haɗa da: