Mene ne Kayan Biyan Kuɗi (P2P)?

Hanyoyin tafi-da-gidanka na ƙwararrun mutane kamar Google Wallet sun tafi gaba ɗaya

Maganar, biya biyan kuɗi (ko P2P biya), yana nufin hanya na canja wurin kuɗi daga mutum ɗaya zuwa wani ba tare da saka hannu na wani ɓangare na uku ba.

Yawancin banki na banki da yawa suna goyan bayan ayyukan biyan kuɗin P2P a cikin hanyar canja wurin asusu. Mafi girma a cikin yankunan P2P duk da haka suna da kamfanoni masu yawa irin su PayPal , Venmo , da Cash Cash wanda suka tasowa kuma suna mayar da hankali kan sauƙaƙe da sauƙi ga masu amfani su aika da kudi ga juna sai dai tare da gargajiya bankuna.

Yawancin sadarwar zamantakewa da kuma saƙonnin saƙo sun fara fara ba da sabis ɗin biyan kuɗin P2P.

Yayin da Mutane ke amfani da P2P Apps?

Za a iya amfani da takardun biyan kuɗi don biyan kuɗi zuwa wasu mutane don kowane dalili a kowane lokaci. Wasu daga cikin dalilan da suka fi amfani da su don amfani da su shine don rarraba lissafin a gidan cin abinci ko don ba da kyauta ga dangi ko aboki.

Kasuwanci da dama sun yarda da biyan kuɗi daga wasu takardun biyan kuɗi na P2P don haka za'a iya amfani da su don biyan kuɗin sabis ko samfur. Kula duk da cewa ba duk takardun biyan kuɗin hannu suna tallafawa kudaden kuɗi na ƙwararrun ɗan adam ba. Microsoft Wallet Microsoft ta zama misali ɗaya na aikace-aikacen hannu wanda za a iya amfani dashi don yin siyayya a cikin kantin sayar da amma baza su iya canja wurin kuɗi zuwa wani ba.

Shin Venmo da Sauran Biyan Kuɗi na Baƙi?

Babu fasaha wanda yake da lafiya daga tsaro ya ɓata saboda haka yana da muhimmanci a duk lokacin da ya karanta fassarar app kuma ya bincike shi kafin saukewa. Gaba ɗaya, mafi girma kamfani a bayan aikace-aikace shi ne, ƙarin albarkatun da lokacin da suke sanyawa wajen inganta tsaro da amfani. Yana da mahimmanci damuwar sabbin takardun biyan biyan biyan biyan kuɗi tare da 'yan bita kawai kuma babu tabbacin ɗaukar hoto.

Koyaushe bincika aikace-aikace gaba ɗaya kafin amfani da shi. Musamman idan kana shirin yin amfani da shi don sarrafa kudi.

Yadda za a adana ayyukan P2P naka

Babban haɗari ga P2P biya app tsaro ba yawanci ba lambar app ko kamfanin baya shi amma mai amfani ba shan matakan da suka dace don kare su bayanai da kudi. Ga yadda za a yi P2P aikace-aikace a matsayin lafiya kamar yadda ya yiwu.

  1. Yi amfani da kalmar sirri ta Musamman: Kamar yadda yake tare da duk ayyukan layi, yana da muhimmanci don kare kundin biyan kuɗin biyan kuɗi tare da kalmar sirri mara ƙarfi wadda ba ta ƙunshi kowane kalmomi ba kuma yana amfani da haɗuwa da lambobi na sama da ƙananan, haruffa, da alamu. Ya kamata ku kauce wa yin amfani da kalmar sirri ɗaya don ƙarin sabis ɗaya saboda idan ɗaya daga cikinsu ya shiga hacked, duk asusunka ya zama sulhu.
  2. Yi amfani da lambar PIN ta musamman: Lambar PIN na lamba zai iya zama na zaɓi amma an bada shawarar sosai cewa kayi aiki da shi, kuma, kamar kalmarka ta sirri, sa shi ta musamman ga kowace ƙaho ko sabis.
  3. Ƙarfafa 2FA: 2FA, ko kuma gaskiyar bayani na 2 , wani ƙarin bayani ne na tsaron da ke buƙatar shigar da ƙarin bayanan shiga kafin samun damar shiga aikace-aikacen. Misalai na 2FA shine Google ko ka'idodin tabbatarwa ta Microsoft ko samun sabon PIN ɗin PIN wanda aka samar ta hanyar saƙon SMS. Ba duk goyon bayan goyan bayan goge bayan 2FA ba, amma ya kamata a kunna idan yana samuwa, musamman a lokacin amfani da app wanda ke da damar samun kudi.
  4. Amfani da sanarwar Imel: Yawancin aikace-aikacen P2P suna da wani zaɓi a cikin saitunan waɗanda, da zarar an sa su, za su aiko maka da imel a duk lokacin da aka aiko kudi daga asusunka. Wannan hanya ce mai sauƙi kuma mai dacewa don ci gaba da kasancewa cikin kwanan kuɗin ayyukan ku.
  1. Bincika Tarihin Transaction: Wata hanyar da za a tabbatar da abin da ɗan'uwanka ya ƙunsa ko asusun da ya danganci shi ne don bincika tarihin tarin ku a yanzu da kuma sake. Dole ne a iya yin rikodin duk abin da aka aiko ku da aka karɓa a cikin app ɗin ku.
  2. Sau biyu-Duba Adireshin Payee: Babu wani abu mafi muni fiye da jiran wani ma'amala don tafiya ta hanyar gane kawai an aika kuɗin ku ga mutumin da ba daidai ba. Ko kana amfani da sunan mutum, adireshin imel, ko shigarwar adireshin wayar hannu don aika P2P, koda yaushe duba cewa bayanin yana daidai.

Menene Ayyukan Biyan Kuɗi Na Ƙarshe Masu Kyau

PayPal, Cash Cash, da kuma Venmo suna mayar da hankali sosai akan aikawa da kudi tsakanin masu amfani kuma suna da matukar farin ciki ga harkokin kasuwanci da kasuwanci.

Google da Apple sun gabatar da ayyukan biyan kuɗin kansu na farko, Google Pay da Apple Cash Cash . Dukkan aiki tare da kamfanonin wayoyin salula da kamfanonin da suka dace da su kuma ana iya amfani da su don yin biyan kuɗi a mutum ko aika kudi zuwa lambobin mai amfani. Aikace-aikacen saƙonnin iMessage na Apple yana goyon bayan Apple Pay Cash kuma ya ba masu amfani da shi aika da kudi kai tsaye daga cikin rubutun rubutu.

Facebook kuma ya fara gwaji tare da farashin P2P tare da nasu chat chat, Facebook Messenger , da alama zane wahayi daga WeChat da Line wanda suka mamaye su gida gida peer-to-peer kasuwannin biyan kuɗi na China da Japan tare da WeChat Pay da Line Pay. Lokacin da ka ji game da shahararrun shahararrun kasuwancin kasuwancin Asiya, WeChat da Line suna kusan wani ɓangare na tattaunawar.