NAT: Adireshin Tattalin Yanar Gizo

NAT ta haɓaka mahara IP adiresoshin daya jama'a IP address

Harshen adireshin sadarwa yana ba da damar adreshin jama'a na IP ta hanyar goyon baya ga masu zaman kansu. NAT ita ce fasaha mai amfani don haɗawa da intanet akan hanyoyin sadarwar gidan gida, kuma ana amfani da shi a wasu lokuta a aikace-aikace na daidaitawa na kayan aiki akan kamfanonin kamfanin.

Yadda NAT ta Ajiye Intanit

An tsara NAT ne da farko don kare adreshin intanet. Kamar yadda adadin kwakwalwa suka shiga intanet a shekarun 1990s, masu samar da intanet sun ragu da adadin adireshin IPv4 na yanzu , kuma gazaran sunyi barazanar dakatar da ci gaba. NAT ta zama hanya ta farko don kiyaye adreshin IPv4.

Ma'aikatan da ake kira na NAT suna yin taswirar ɗaya tsakanin ɗaya tsakanin adiresoshin IP guda biyu, amma a mafi yawan daidaituwa na yau da kullum, NAT tana aiki a taswirar ɗaya-zuwa-yawa. NAT a kan hanyoyin sadarwar gidan ke ba da adireshin IP masu zaman kansu na dukkan na'urorin zuwa adireshin IP na ɗaya. Wannan yana ba da kwakwalwa a cibiyar sadarwar gida don raba hanyar haɓaka ɗaya.

Ta yaya NAT Works?

NAT tana aiki ta duba abubuwan da ke cikin saƙonnin IP mai shigowa da mai fita. Kamar yadda ake buƙata, yana gyaggyara asusun ko adireshin masaukin shiga a cikin layin IP na layin IP da lambobin da aka shafa don yin tasiri da taswirar adireshin da aka tsara. NAT na goyon bayan kafaɗa ko mahimmanci na maɓallin ɗaya ko fiye na adiresoshin IP da waje.

Ayyukan NAT ana samuwa a kan hanyoyin da wasu ƙananan hanyoyin a iyakokin cibiyar sadarwa. NAT za a iya aiwatarwa gaba ɗaya a cikin software. Shafin Intanit na Microsoft na Sharhi , alal misali, ya kara da goyon bayan NAT a tsarin Windows.

Bugu da ƙari, haɓakar NAT ta dacewa ta ƙayyade damar samun kwakwalwa ta waje zuwa na'urori masu amfani a baya bayanan fassara. Intanit RFC 1631 yana da ainihin bayanin NAT.

Ƙaddamar da NAT a cibiyar sadarwa na gida

Hanya na gida na yau da kullum ta ba da damar NAT ta hanyar tsohuwa ba tare da wani mai gudanarwa ba.

Harkokin sadarwa tare da wasan kwaikwayo na wasan wasu lokuta yana buƙatar samun sabuntawa na manhajar ta NAT don taimakawa haɗin haɗi tare da sabis na caca na kan layi. Consoles kamar Microsoft Xbox ko Sony PlayStation sun tsara matsayin NAT a matsayin ɗaya daga cikin nau'o'i uku:

Masu amfani da cibiyar sadarwar gida zasu iya taimakawa Universal Toshe da Play (UPnP) a kan hanyoyin su don tabbatar da goyon bayan NAT.

Mene ne Wurin Taimakon NAT?

Tacewar Taimakon NAT ita ce kalmar da aka yi amfani dashi don bayyana ikon NAT don ci gaba da ɗaya ko fiye da na'urorin bayan bayanan fassara. Duk da cewa NAT ba a tsara shi don kasancewa ta hanyar kashe wuta ta hanyar sadarwa ba , yana da wani ɓangare na tsarin tsaro na cibiyar sadarwa.

Menene Rigar NAT?

Ana amfani da hanyoyin sadarwa ta hanyar sadarwa ta hanyar sadarwa ta hanyar sadarwa ta NAT a cikin farkon- da tsakiyar 2000s lokacin da NAT ta fara bayyana a cikin samfurori na samfurori.

Tabbataccen NAT

NAT ba da amfani ba ne a kan cibiyoyin IPv6 saboda babbar wurin adireshin da ke akwai yana sa adreshin kulawa ba dole ba.