Mene ne Kayan Intanet?

Sadarwar Kwamfuta ita ce aiki na tsayar da na'urorin kwamfuta biyu ko fiye da juna don manufar raba bayanai. Cibiyoyin kwamfuta suna gina tare da haɗin kayan aiki da software.

Lura: Wannan shafin yana mayar da hankali ne a kan sadarwar waya da cibiyoyin kwamfuta. Duba kuma waɗannan batutuwa masu dangantaka:

Kasuwancin Kayan Kwamfuta da Yankuna

Cibiyoyin sadarwa na kwamfuta za a iya rarraba su a hanyoyi daban-daban. Wata hanya ta tabbatar da irin hanyar sadarwar da ta dace a gefen yankin. Gidan yanki na gida (LANs), alal misali, yawancin gida, makaranta, ko ƙananan gine-gine, yayin da cibiyoyin sadarwa na yanki (WANs), isa ga biranen, jihohi, ko ma ko'ina cikin duniya. Intanit shine WAN mafi girma a duniya.

Tsarin hanyar sadarwa

Cibiyoyin sadarwa na yanar gizo sun bambanta a tsarin tsarin su. Ana kiran nau'o'i biyu na zane-zane na cibiyar sadarwa abokin ciniki / uwar garke da ɗan ƙwaƙwalwa. Saitunan sadarwar abokan ciniki na kwakwalwa na kwakwalwa wanda ke adana imel, Shafin yanar gizon, fayiloli ko kuma aikace-aikacen da aka samo ta kwakwalwa na kwakwalwa da sauran na'urori masu kwakwalwa. A kan hanyar sadarwar ɗan ƙwaƙwalwa, a ɓangaren, duk na'urori suna goyon bayan waɗannan ayyuka. Cibiyoyin sadarwar abokan ciniki sunfi kowa a cikin kasuwancin kasuwanci da kuma abokan hulɗa a cikin gida.

Cibiyar sadarwa ta cibiyar sadarwa tana ƙayyade tsarinta ko tsari daga ra'ayi na bayanan bayanai. A cikin hanyoyin sadarwa na bus, alal misali, dukan kwakwalwa suna rabawa kuma suna sadarwa a fadin guda ɗaya, yayin da a cibiyar sadarwar tauraron, duk bayanan yana gudana ta hanyar na'urar da aka ƙayyade. Abubuwan iri iri na hanyoyin sadarwa sun hada da bas, star, networking networks and networking networks.

Ƙari: Game da Tsarin Kayan Wuta

Rukunin yanar sadarwa

Harsunan sadarwa da aka amfani da na'urorin kwamfuta suna kiran ladabi na cibiyar sadarwa. Duk da haka wata hanyar da za ta rarraba hanyoyin sadarwa ta kwamfuta ita ce tsarin saɓo da suke goyon baya. Cibiyoyin sadarwa sukan aiwatar da ladabi da dama tare da kowane goyon bayan takamaiman aikace-aikace. Sharuɗɗa masu kyau sun hada da TCP / IP - wanda aka fi samuwa akan Intanet da kuma cikin gidaje.

Hardware na Kwamfuta da Software

Hanyoyin sadarwa masu mahimmanci ciki har da hanyoyin sadarwa, wuraren samun dama, da igiyoyi na cibiyar sadarwa suna haɗin cibiyar sadarwa tare. Tsarin hanyar sadarwa da sauran aikace-aikacen software don samar da hanyoyin sadarwa da kuma bawa masu amfani damar yin abubuwa masu amfani.

Ƙari: Ta yaya Kwamfuta Ayyukan Cibiyoyin Gida - An Gabatarwa ga Ayyuka

Kasuwancin Kwamfuta ta Kayan

Yayinda wasu injiniyoyi suna ginawa da kuma kiyaye su, cibiyoyin gida suna cikin gidaje masu zaman kansu, mutane sau da yawa suna da kadan ko a'a. Kamfanoni daban-daban suna samar da na'ura mai ba da hanya ta hanyoyin sadarwar waya don sauƙaƙe saitin cibiyar sadarwa na gida. Mai na'ura mai ba da hanya ta gida yana sa na'urori a ɗakuna daban-daban su raba hanyar sadarwa ta Intanet, yana taimaka wa mutane su sauƙaƙa raba fayiloli da sigina a cikin hanyar sadarwar, kuma inganta ingantaccen hanyar sadarwa.

Cibiyoyin gida sun karu da ƙarfinta tare da kowane ƙarni na sabuwar fasaha. Shekaru da suka wuce, mutane sun kafa cibiyar sadarwa na gida don kawai su haɗa wasu ƙananan PC, raba wasu takardu kuma watakila maftarin. Yanzu yana da mahimmanci ga gidaje da kuma abubuwan da suka shafi wasanni na wasanni, masu rikodin bidiyo, da wayoyin komai don sauraren sauti da bidiyon. Kayan aiki na gida sun wanzu shekaru masu yawa, amma waɗannan ma sun girma cikin shahararrun kwanan nan tare da hanyoyin amfani da fitilun fitilu, ƙananan lantarki, da na'urorin lantarki.

Kasuwancin Kasuwancin Kasuwanci

Ƙananan wurare da kuma ofisoshin gida (SOHO) suna amfani da irin wannan fasaha kamar yadda aka samo a cikin sadarwar gida. Kasuwancin suna da ƙarin sadarwa, ajiya bayanai, da kuma bukatun tsaro waɗanda suke buƙatar fadada hanyoyin sadarwa a hanyoyi daban-daban, musamman a yayin da kasuwancin ke karuwa.

Kodayake cibiyar sadarwar gida tana aiki ne kawai kamar LAN, cibiyar kasuwanci tana kula da ƙunsar LAN masu yawa. Kamfanoni da gine-gine a wurare da dama suna amfani da hanyar sadarwar da ke cikin yanki don haɗuwa da ofisoshin reshe ɗaya. Kodayake kuma wasu gidaje suna samuwa da kuma amfani da su, muryar murya kan layin IP da cibiyar sadarwar yanar gizo da kuma fasaha masu tsada suna cike da kasuwanci. Kamfanoni masu girma suna kula da shafukan yanar gizon kansu, wanda ake kira intranets don taimakawa tare da sadarwa ta kasuwanci.

Sadarwar da Intanit

Shahararren cibiyoyin kwamfuta sun karu da yawa tare da ƙirƙirar yanar gizo (WWW) a cikin shekarun 1990s. Shafukan yanar gizo na yanar gizo, ƙwararrun abokan hulɗa (P2P) tsarin rabawa na fayil, da kuma sauran ayyuka masu gudana a kan saitunan yanar gizo a fadin duniya.

Wired vs. Sadarwar Kwamfuta ta Kasuwancin

Yawancin ladabi iri ɗaya kamar ayyukan TCP / IP a cikin hanyoyin sadarwa da kuma mara waya. Cibiyoyin sadarwa tare da igiyoyin Ethernet sun kasance masu yawa a cikin kasuwanni, makarantu, da gidaje da dama. Kwanan nan, duk da haka, fasahar mara waya kamar Wi-Fi ta fito ne azaman zaɓi mafiya fifiko don gina sababbin cibiyoyin kwamfuta, a cikin wani ɓangare na goyan bayan wayoyin hannu da wasu sababbin na'urori mara waya waɗanda suka haifar da haɓaka sadarwar salula.